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BODI YA USAJILI WA MAKANDARASI (CRB)
TAARIFA YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU 

YA TANO 2015 HADI 2020

kutoka 4,021 mwaka 2015 
hadi  5,414 mwaka 2020. 

Bodi imeongeza idadi 
ya kozi zinazotolewa 
kwa mwaka na idadi ya 
washiriki imeongezeka  
kunatokana na Serikali ya 
Awamu ya Tano kuendelea 
kutoa kipaumbele kwa 
Makandarasi wa ndani 
ili waendelee kunufaika 
na zabuni  za miradi 
mikubwa.

3.2. Ubia 
Bodi imeendelea 

kuhimiza Ubia ili 
kuwezesha Makandarasi 
wa ndani kushiriki katika 
utekelezaji wa miradi 
mikubwa inayotokana na 
uwekezaji wa Serikali ya 
Awamu ya Tano ili faida 
kubwa inayotokana na 
uwekezaji huo ibaki 
hapa nchini na kusaidia 
uchumi wa nchi yetu 
tofauti na kama miradi 
hiyo yote ingefanywa 
na Makandarasi kutoka 
nje kwani manufaa yote 
yangeenda  kwenye 
uchumi wa nchi zao.

3.3.Ushiriki wa 
Makandarasi katika 
Miradi mikubwa ya 
Serikali.

Katika kipindi cha 
Serikali ya awamu ya 
tano, Bodi imeshuhudia 
uwekezaji mkubwa wa 
Serikali katika ujenzi wa 
miundombinu mbali 
mbali. Ni kipindi ambacho 
imefanyika miradi mingi 
mikubwa ambayo 
thamani yake kifedha 
haijawahi kushuhudiwa 
katika nchi yetu.

Miradi hii mikubwa 
inatekelez wa na 
Makandarasi wa kigeni na 
pia wa ndani. Utekelezwaji 
wa miradi hii mikubwa 
ni fursa kubwa ya kazi 
kwa Makandarasi. Pale 
miradi inapotekelezwa 
na Makandarasi wageni, 
Makandarasi wa ndani 
hushiriki kwa kufanya kazi 
kama “subcontractors” 

katika miradi hiyo.
Ushiriki wa Makandarasi 

wa ndani katika miradi 
mikubwa ni muhimu 
sana kwa kuwa ukiacha 
faida za kipato kwa 
Makandarasi husika, 
Makandarasi wa ndani 
hujifunza teknolojia mpya 
na ujuzi na mbinu mpya 
za utekelezaji wa miradi 
mikubwa. Hii inamaanisha 
kwamba kwa siku za usoni, 
miradi mikubwa itakuwa 
inatekelezwa zaidi na 
Makandarasi wa ndani na 
hivyo fedha nyingi za miradi 
hiyo kubaki nchini kwetu 
kwa faida ya uchumi wa nchi 
yetu.

Baadhi ya miradi 
mikubwa iliyotekelezwa 
na inayoendelea 
kutekelezwa  katika 
kipindi hiki ni kama 
ifuatavyo;

• Reli ya kisasa kutoka 
Morogoro hadi Makutupora, 
Dodoma

• Reli ya kisasa kutoka Dar 

es salaam hadi Morogoro
• Mradi wa kufua umeme 

Kinyerezi
• Daraja la kigongo – 

Busisi
• Maboresho ya Bandari 

ya Dar es salaam
• Usambazaji wa maji 

kutoka Ziwa Victoria hadi 
Igunga

• Daraja jipya la Salender
• Ujenzi wa miundombinu 

ya mabasi yaendayo haraka 
kutoka Kariakoo hadi 
Mbagala

• Barabara za juu “Ubungo 
Interchange”

• Ujenzi wa mradi wa 
umeme katika maporomoko 
ya Rusumo.

 Katika kipindi hiki, iko 
miradi miwili ya barabara 
iliyotengwa  mahsusi kwa 
lengo la kukuza uwezo wa 
makandarasi wa ndani. 
Miradi hiyo ni;

i. Ujenzi kwa Kiwango 
cha lami wa barabara ya 
Kaliua – Urambo (km 28) 
inayojengwa kwa ubia na 

Makandarasi M/s Salum 
Motor Transport Co. Ltd, M/s 
Annam Road Works Co Ltd 
na M/s Jossam Company 
Ltd.

ii. Ujenzi  kwa kiwango 
cha lami wa barabara ya 
Rudewa – Kilosa (km 24) 
unaotekelezwa na kampuni 
ya Umoja Kilosa JV ambayo 
ni ubia wa Makandarasi 
M/s Kings Builders Ltd, 
M/s Comfix & Engineering 
Ltd, Emirate Builders Co. 
Ltd, Halem Construction 
Company Ltd, Audacia 
Investment Ltd na Pioneer 
Builders Ltd.

A i d h a  w a p o 
Makandarasi wa ndani 
wanaoendelea na ujenzi 
wa miradi mikubwa kama 
vile;

i.  M/s Nyanza Road Works 
(ujenzi wa barabara ya 
Bulamba – Kisorya, Km 51)

ii.M/s Nyanza Road Works 
(ujenzi wa barabara ya 
Nyakanazi – Kibondo Km,50)

iii. M/s Estim Company 

Ltd ( Upanuzi wa barabara 
ya Kimara – Kibaha, Km 
19.1 kutoka njia mbili hadi 
nane pamoja na upanuzi 
wa madaraja ya  kibamba, 
Kiluvya na Mpiji)

iv. M/s Mayanga 
Contractors  Compnay  Ltd.( 
Ujenzi wa kiwanja kipya cha 
ndege cha Chato).  

3.4. Mfuko  wa kusaidia 
Makandarasi (CAF – 
Contractors Assistance 
Fund).

Katika jitihada za 
kuendeleza Makandarasi, 
Bodi imeendelea kuimarisha 
Mfuko wa Kusaidia 
Makandarasi wa ndani 
ili kuwawezesha kupata 
dhamana katika mabenki  
bila ya rehani kitu chochote. 

Mpango huu unatoa 
dhamana kwa ajili ya 
zabuni (Bid Security) na 
malipo ya awali (Advance 
Payment Guarantees) kwa 
Makandarasi wadogo  na 
wa kati (Madaraja ya 4 – 7 
kawaida na 2-3 maalum).

Aidha katika kipindi cha 
kuanzia  mwaka 2015 hadi 2020 
Makandarasi 1,168 wamenufaika 
na huduma za mfuko huo. 

Bodi inaona mfuko huu ni 
muhimu hususan katika kipindi 
hiki kwani unawawezesha 
Makandarasi wanaopata miradi 
inayotokana na uwekezaji wa 
serikali katika miundombinu 
mbali mbali kupata dhamana 
na kuwawezesha kushiriki katika 
zabuni mbali mbali na pia kupata 
fedha za kuanzia utekelezaji wa 
miradi kwa urahisi zaidi.

4.Kukua kwa Uwiano wa 
Makandarasi wa ndani katika 
Soko la kazi za ujenzi.

Kupitia usajili wa miradi 
ambao hufanywa na Bodi kwa 
lengo la kukusanya takwimu, 
uwiano wa soko la kazi za ujenzi 
kwa Makandarasi wa ndani 
umeongezeka kutoka 40% 
mwaka 2015 hadi 52% mwaka 
2020.

Hii ni ishara kwamba 
Makandarasi wa ndani 
wanashiriki vyema katika miradi 
mbali mbali inayotokana na 
uwekezaji mkubwa wa Serikali 
ya awamu ya Tano katika 
miundombinu. Makandarasi 
wa ndani wameshiriki miradi 
hiyo moja kwa moja au kupitia 
kwa Makandarasi wa kigeni 
kwa kufanya kazi kama “sub 
contractors”.

5.Ujenzi wa Ofisi za Bodi 
Dodoma.

Katika kutekeleza azma 
ya Mhe. Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya 
kuhamishia makao Makuu 
ya Serikali jijini Dodoma, Bodi 
imeweza kujenga jengo la ofisi 
zake za makao Makuu lenye 
sakafu 11  katika eneo la NCC.

Ujenzi wa jengo hili ni 
mafanikio kwa Bodi na yametokana 
na maamuzi sahihi ya Serikali ya 
awamu ya Tano kuhamishia Makao 
Makuu jijini Dodoma ambapo 
ilizihimiza   taasisi zenye uwezo 
wa kujenga majengo yake kufanya 
hivyo.

Kwa maamuzi hayo sahihi, 
Bodi imepata jengo lake ambalo 
litatumika kwa matumizi yake 
pamoja na kuzipangisha  taasisi 

Muonekano wa jengo la CRB litakavyokuwa baada ya kukamilika katika eneo la NCC Link Dodoma. Muonekano wa maendeleo ya ujenzi wa jengo la CRB kabla ya 
kukamilika katika eneo la NCC Link Dodoma.

Muonekano wa maendeleo ya ujenzi wa barabara za juu Ubungo jijini Dar es Salaam. (Ubungo Interchange).


